6.jpg

Hỏi - đáp

Quyền thăm gặp con sau khi ly hôn

IMAGE
Thư Luật sư! Tôi và chồng cũ của tôi kết hôn sau 3 năm thì ly hôn vào tháng 11/2014. Chúng tôi có con chung 2 tuổi, sau khi ly hôn tôi là mẹ nên nhận nuôi cháu. Chồng cũ của tôi phải cấp dưỡng tiền nuôi cháu hàng tháng và được thăm gặp con. Khi muốn đưa con đi đâu chơi thì chồng cũ của tôi có phải xin ý kiến của tôi hay không? Tôi có quyền ngăn cấm chồng cũ của tôi không được mang con tôi...

Người nước ngoài bị mất hộ chiếu tại Việt Nam cần làm những gì?

IMAGE
Hỏi: Xin chào Luật sư - Công ty Luật SimonLaw, cho tôi hỏi một việc như sau: Bạn của tôi là người có quốc tịch Hàn Quốc, bạn tôi nhập cảnh Việt Nam bằng hộ chiếu Hàn Quốc và tạm trú tại thành phố Hà Nội, do sơ suất bạn tôi đã bị mất hộ chiếu, vậy tôi phải làm gì để được cấp lại hộ chiếu và thị thực mới. Xin Cám ơn. SimonLaw xin trả lời như sau: - Trước tiên, người...

Investmentconsultant| Tư vấn đầu tư

IMAGE
1. Định nghĩa của 'Tư vấn Đầu tư':  Một cố vấn người giúp nhà đầu tư có kế hoạch đầu tư dài hạn của họ. Tư vấn đầu tư, không giống như một nhà môi giới, làm sâu sắc hơn công việc trên việc xây dựng chiến lược đầu tư cho khách hàng, giúp họ đáp ứng nhu cầu và mục tiêu của họ. 2. Theo Investopedia giải thích "Tư vấn Đầu tư ' Ý tưởng đằng sau một nhà tư vấn đầu tư:...

Thủ tục thành lập công ty nước ngoài về mỹ phẩm

IMAGE
Hỏi : Một nhà đầu tư người Hàn Quốc có hỏi "Tôi muốn đầu tư thành lập công ty về lĩnh vực phân phối các loại mỹ phẩm Hàn Quốc tại Việt Nam thì thủ tục như thế nào?" Luật Simonlaw xin trả lời:  Để có thành lập công ty có vốn đầu tư nước ngoài tại Việt Nam, bạn cần phải chuẩn bị các giấy tờ sau: 1. Bản sao hộ chiếu 2. Chứng minh số vốn dự kiến đầu tư vào Việt...

Xin phép xây dựng nhà trước khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất được không?

IMAGE
Bạn Ngô Quỳnh Hồng Phượng có hỏi:  Mẹ tôi được bà ngoại tôi cho tặng 1 căn nhà, đã làm thủ tục chuyển quyền sử dụng đất, chờ ngày lấy giấy chứng nhận mang tên mẹ. Nay mẹ tôi muốn xây dựng mới lại căn nhà này thì có thể xin phép xây dựng nhà trước khi được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không? Thủ tục thế nào? Thời gian bao lâu mới có giấy phép. Trả...

Thành lập chi nhánh công ty tại nước ngoài

IMAGE
Bạn Lan có hỏi: Tôi có công ty tại Việt Nam và đang muốn lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở nước ngoài có được không ? Luật Simonlaw xin trả lời: Theo Luật Doanh nghiệp Khoản 5 Điều 37 có quy định: "Doanh nghiệp có quyền lập chi nhánh, văn phòng đại diện ở trong nước và nước ngoài. Doanh nghiệp có thể đặt một hoặc nhiều văn phòng đại diện, chi nhánh tại một địa phương theo...

Công ty không đóng bảo hiểm cho người lao động, giải quyết thế nào?

IMAGE
Trường hợp chủ sử dụng lao động phải đóng Bảo hiểm xã hội cho người lao động? Nếu công ty không đóng BHXH cho người lao động làm việc tại doanh nghiệp thì phải giải quyết chế độ cho cho người lao động như thế nào? Theo quy định của pháp luật thì trường hợp trên được giải quyết như sau: 1. Người sử dụng lao động/công ty có nghĩa vụ đóng Bảo hiểm xã hội và Bảo...

Làm giám đốc hai công ty khác nhau có vi phạm pháp luật?

IMAGE
Anh Nam có hỏi:  Thưa luật sư tôi hiện là giám đốc của một công ty Cổ phần tại Hà Nội vậy và tôi đang muốn mở 1 công ty TNHH do tôi làm giám đốc thì theo luật pháp có được phép hay không? Công ty luật simonlaw xin trả lời: Thưa bạn, theo khoản 2 Điều 116 Luật Doanh nghiệp 2005 có quy định : "Giám đốc (hoặc Tổng giám đốc công ty) không được đồng thời làm Giám đốc (hoặc Tổng giám...

Người Việt định cư ở nước ngoài có quyền sử dụng đất tại Việt Nam hay không?

Bạn Phan Văn Chín có hỏi : Tôi là người Việt Nam định cư ở nước ngoài, có hộ chiếu Việt Nam còn hiệu lực. Nay có nhu cầu xây nhà để ở và đã làm hợp đồng chuyển nhượng mảnh đất gồm 250m2 đất thổ cư và 400m2 đất nông nghiệp. Phòng tài nguyên và môi trường đã từ chối cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với lý do là người Việt Nam định cư ở nước ngoài không có...

Thi công xây dựng công trình sai nội dung giấy phép?

Chị Phạm Thị Dung có hỏi:  Tôi có mua một căn nhà với thực trạng trên giấy tờ là hai căn liền nhau. Nhà này có giấy phép xây dựng một căn nhưng lại xây hai căn liền và không đúng bản vẽ (Bản vẽ 4 tầng 1 căn, nhưng hiện trạng 2 tầng 2 căn). Tôi muốn hợp thức hóa lại giấy tờ thành 1 căn có được không? Xin cám ơn. Trả lời: Khoản 2 Điều 68 Luật Xây dựng quy định về nghĩa vụ...

Khách hàng đối tác

Bridgestone   Colgate   Fonterra   Hanil   Kfc   Korea Construction  Lotteria   Namcuong   Shi   Techcombank   TNT  TPbank   Vietcombank   Vnpt   Vtc   Dinh anh   Hanyang   Jica   Main   Delta